Hỏi đáp về thủ tục xuất nhập khẩu dược phẩm

Hỏi:
Nội dung:Công ty chúng tôi chuyên sản xuất và phân phối dược phẩm. Xin quý cơ quan cho biết một lô hàng dược phẩm muốn được xuất khẩu, nhập khẩu thì cần những điều kiện gì, thủ tục xuất nhập khẩu như thế nào? Xin cảm ơn!

Trả lời:
Vướng mắc của Công ty, chúng tôi có ý kiến trao đổi như sau:
Để biết được điều kiện và thủ tục nhập khẩu , xuất khẩu dược phẩm đề nghị Công ty tham khảo quy định tại các Điều 3 đến Điều 23 Thông tư 47/2010/TT-BYT ngày 29-12-2010 của Bộ Y tế hướng dẫn hoạt động xuất khẩu, nhập khẩu thuốc và bao bì tiếp xúc trực tiếp với thuốc.
Ngoài việc thỏa các điều kiện về xuất khẩu, nhập khẩu dược phẩm như trên Công ty phải đáp ứng về Hồ sơ, thủ tục nhập khẩu tại khoản 2 Điều 11 Thông tư 194/2010/TT-BTC ngày 06-12-2010 của Bộ Tài chính (nếu làm thủ tục hải quan truyền thống) hoặc tham khảo Điều 8, 9 Thông tư 196/2012/TT-BTC ngày 15-11-2012 của Bộ Tài chính (nếu làm thủ tục hải quan điện tử).